Có được nhận con khi vợ không đồng ý? 

08/10/2020 - 08:08

Tôi có con với người yêu cũ rồi không cưới nhau. Nay tôi muốn nhận con nhưng cả người yêu cũ và vợ tôi đều không đồng ý. Tôi có được nhận con không?

ảnh minh họa

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email vutuanxxx@gmail.com gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 89 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về xác định con như sau:

1. Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu tòa án xác định người đó là con mình.

2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu tòa án xác định người đó không phải là con mình.

Điều 91 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về quyền nhận con

1. Cha, mẹ có quyền nhận con, kể cả trong trường hợp con đã chết.

2. Trong trường hợp người đang có vợ, chồng mà nhận con thì việc nhận con không cần phải có sự đồng ý của người kia.

Như vậy, dù cả người yêu cũ và vợ bạn không đồng ý, bạn vẫn có quyền yêu cầu tòa án xác định con cho mình.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG

Nguồn: https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/co-duoc-nhan-con-khi-vo-khong-dong-y-842077.ldo

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN