Có được nộp nội quy lao động bằng song ngữ?

17/02/2020 - 08:05

Bạn đọc có email lananhxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Có quy định nào không cho doanh nghiệp đăng ký nội quy lao động bằng song ngữ mà chỉ dùng tiếng Việt không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 3, Điều 5 Hiến pháp 2013 quy định: Ngôn ngữ quốc gia là tiếng Việt. Các dân tộc có quyền dùng tiếng nói, chữ viết, giữ gìn bản sắc dân tộc, phát huy phong tục, tập quán, truyền thống và văn hóa tốt đẹp của mình.

Do đó, về nguyên tắc khi bạn đăng ký nội quy lao động thì phải bằng tiếng Việt. Trường hợp có sử dụng song ngữ thì bạn cần công chứng phần dịch thuật để tránh trường hợp có thể hiểu khác nhau khi xảy ra tranh chấp.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/co-duoc-nop-noi-quy-lao-dong-bang-song-ngu-784003.ldo

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN