Có phải trả lương khi người lao động nghỉ sảy thai?

25/07/2019 - 09:47

Bạn đọc có email tienphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được nghỉ chế độ sẩy thai 20 ngày, từ 20.4 đến 9.5.2019. Tôi có được hưởng lương 2 ngày lễ là 30.4 và 1.5 không? Công ty không trả lương cho tôi 2 ngày lễ này có đúng không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời: 

Điều 33 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên. 

2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

Theo quy định trên, cơ quan BHXH đã trả tiền cho bạn trong cả những ngày lễ, Tết. Do đó, công ty của bạn không phải trả lương cho bạn nữa.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

NAM DƯƠNG (Theo báo Lao động)

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN