Công ty dạy nghề cho người lao động, có được thu học phí?

02/06/2020 - 08:04

Bạn đọc có email thutrangx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi là doanh nghiệp hoạt động sản xuất giày thể thao. Do nhu cầu về lao động lớn nên công ty tôi muốn tuyển dụng thêm lao động, trong đó ưu tiên những người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho công ty lâu dài. Công ty tôi có phải đăng ký hoạt động dạy nghề, có được thu học phí và có phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề không?

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 61 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động như sau:

1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của bộ luật này.

4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm tạo điều kiện để người lao động tham gia đánh giá kỹ năng nghề để được cấp chứng chỉ kỹ năng nghề quốc gia.

Theo quy định của pháp luật đã trích dẫn ở trên, công ty bạn tuyển dụng người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình thì sẽ không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí. Đồng thời, hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

ĐẶNG NỤ

nguồn: https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/cong-ty-day-nghe-cho-nguoi-lao-dong-co-duoc-thu-hoc-phi-808833.ldo

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN