Điều khiển xe máy sai làn đường, bị xử phạt thế nào? 

30/10/2020 - 08:16

Tôi thấy rất nhiều người đi xe máy lấn làn đường của ôtô. Xin hỏi, trường hợp đi xe máy sai làn đường bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Điều khiển xe máy đi sai làn đường sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ảnh minh hoạ: Cao Huân

Trên đây là câu hỏi của bạn đọc có địa chỉ ngocthuxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Luật gia Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe - trả lời:

Khoản 1,2 Điều 13 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về sử dụng làn đường như sau:

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

Điểm g Khoản 3 Điều 6 Nghị định số 100/2019/NĐ-CP nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Như vậy, trường hợp điều khiển xe máy đi sai làn đường sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

CẤN DUNG

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/dieu-khien-xe-may-sai-lan-duong-bi-xu-phat-the-nao-849123.ldo

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN