Mua xe không giấy tờ có vi phạm pháp luật không?

15/08/2019 - 09:38

Bạn đọc có email thuquynhx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Anh trai tôi mua một chiếc xe máy ở cửa hàng cầm đồ.Chủ hiệu cầm đồ nói do chủ xe không đủ khả năng lấy lại xe nên bán lại cho anh tôi xe không giấy tờ với giá rẻ. Nếu anh tôi mua xe mà xe này do người khác phạm tội mà có thì có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Điều 323 của Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 7 năm đến 10 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, chỉ trong trường hợp không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản mà anh bạn biết rõ là do người khác phạm tội mà có thì anh bạn sẽ bị xử lý hình sự theo quy định của pháp luật.

Theo laodong.vn 

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN