Nghỉ việc được trả 50% lương tối thiểu vùng có đúng không?

15/02/2020 - 11:15

Bạn đọc có email nhaphuongx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi được nghỉ 1 tháng do công ty không có việc làm. Trong tháng nghỉ đó tôi được trả 50% lương tối thiểu vùng và được công ty đóng BHXH. Việc công ty trả 50% lương có đúng quy định pháp luật lao động không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 quy định về tiền lương ngừng việc như sau:

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy, nếu vì lý do kinh tế, công ty không có việc làm thì phải trả lương cho bạn không thấp hơn tiền lương tối thiểu vùng. Việc công ty của bạn chỉ trả cho bạn tiền lương bằng 50% lương tối thiểu vùng là chưa đúng. Còn khi công ty có trả lương cho bạn thì cả hai bên đều có nghĩa vụ trích trừ tiền để đóng BHXH, vì chỉ khi nào NLĐ nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày trở lên thì mới không đóng BHXH tháng đó.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

NAM DƯƠNG (Theo báo Lao động)

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/nghi-viec-duoc-tra-50-luong-toi-thieu-vung-co-dung-khong-784007.ldo

Chia sẻ bài viết

BÌNH LUẬN